ZTMA

Na.20: Msimu wa Kilimo 2025/26

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

Tathmini ya Aprili 11-20, 2026 na Matazamio kwa Kipindi cha Aprili 21-30, 2026

MUHTASARI

®  Mvua zinazotarajiwa katika maeneo machache ya nchi zitasaidia kuimarisha unyevu wa udongo, hivyo kusaidia katika ukuaji wa mazao na upatikanaji wa malisho.

®  Hali ya ukavu inayotarajiwa hususan katika mikoa ya Dodoma na Singida inatarajiwa kusaidia maendelo ya mazao hususan zao la alizeti lilipo katika hatua ya kutoa maua

na kukomaa

®  Wakulima na wadau wa kilimo wanashauriwa kushirikiana na maafisa ugani katika maeneo yao, sambamba na kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa kwa mipango

thabiti ya shughuli za kilimo.

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 11-20, 2026

K atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia
(St. Helena na Mascarene) iliendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini
mwa dunia (Azore na Siberia) iliendelea kupungua nguvu. Hali hii ilisababisha
ukanda mvua kusogea kidogo kuelekea kaskazini na kuendelea kuwepo katika
maeneo mengi ya nchi na hivyo kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika
baadhi ya maeneo. Aidha, upepo wa bahari wenye unyevunyevu uvumao kutoka
mashariki na kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo jirani

uliimarisha zaidi mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo.

Viashiria vilivyotajwa hapo juu vilipelekea vipindi vya mvua zilizoambatana na
ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, magharibi
mwa nchi na ukanda wa pwani; na vipindi vya mvua katika maeneo ya nyanda za
juu kaskazini mashariki, nyanda za juu kusini magharibi na kanda ya kusini. Aidha,

vipindi vya mvua kubwa viliripotiwa katika maeneo ya ukanda wa pwani, na

ukanda wa Ziwa Victoria.

TATHMINI YA MVUA KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 11-20, 2026

atika dekadi hii, maeneo mengi ya nchi yalipata kiasi cha mvua za siku kumi
kati ya milimita 10 hadi 200, hali inayoashiria usambazaji mzuri wa mvua
katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo machache ya mikoa ya Dodoma na
Singida yalikuwa makavu kwa ujumla.
Kiasi kikubwa zaidi cha mvua zaidi ya milimita 200 kilirekodiwa katika maeneo
machache ya mikoa ya Njombe, Ruvuma na Tanga kama inavyooneshwa katika
Kielelezo cha 1.
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Kielelezo 1: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Aprili 11-20, 2026

TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 11-20, 2026

atika dekadi hii, maeneo mengi nchini yalipata mvua ambayo ilisaidia

kuongeza unyevu nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji na maendeleo ya
mazao. Hata hivyo, kutuama kwa maji katika maeneo ya mabondeni, hususan

katika maeneo machache ya mikoa ya ukanda wa pwani.

Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, hususan ukanda
wa pwani ya kaskazini, bonde la Ziwa Victoria na sehemu za nyanda za juu
kaskazini mashariki, mahindi yapo katika hatua ya kubumba na kutoa mbelewele
na wakulima waliendelea na shughuli za usimamizi wa mashamba kama vile
upulizaji dawa za kuua wadudu waharibifu.

Zao la mpunga lipo katika hatua ya kuchanua hususan katika mkoa wa Morogoro
na katika hatua ya kukomaa katika mikoa ya Rukwa, Mwanza na Mbeya. Katika
mikoa ya Morogoro na Dodoma zo la alizeti lipo katika hatua ya kutoa maua.
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Kwa upande wa mazao ya kudumu, zao la kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro na
Songwe lilikuwa katika hatua ya kuiva kwa matunda wakati zao la karafuu likiwa
kwenye hatua ya makonyo katika kisiwa cha Pemba. Kiwango kizuri cha
unyevunyevu wa udongo katika kipindi hiki kimekuwa muhimu kwa ukuaji wa

matunda, na wakulima waliendelea na shughuli za usimamizi wa mazao

Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka, mahindi yapo katika
hatua za awali za kukomaa wakati katika mkoa wa Tabora mahindi yalikuwa katika
hatua za mwisho za kukomaa na kukauka na baadhi ya wakulima waliendelea na

shughuli za uvunaji wa zao hilo.

Upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori uliendelea kuimarika

katika maeneo yaliyopata mvua za kutosha.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 11-20, 2026

wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito

kiliongezeka kidogo hususan kwa maeneo ambayo yalipata mvua.

MIFUMO YA HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA
KATIKA KIPINDI CHA APRILI 21-30, 2026

atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia

inatarajiwa kuendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia
inatarajiwa kuendelea kupungua nguvu. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukanda
mvua kusogea kidogo kuelekea kaskazini na kuwepo katika maeneo ya ukanda wa
Ziwa Victoria, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa pwani, na hivyo

kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika baadhi ya maeneo.

Aidha, upepo wa bahari wenye unyevunuevu uvumao kutoka mashariki na
kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo jirani unatarajiwa

kuendelea kuimarisha zaidi mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo.

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI
CHA APRILI 21-30, 2026

M aeneo ya kanda ya ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga,
Mwanza, Simiyu na Mara), pwani ya kaskazini (Tanga, maeneo ya

kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja
na Pemba), pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi), kanda ya kusini (Ruvuma
na maeneo ya kusini mwa Morogoro) yanatarajiwa kupata mvua zinazoambatana

na ngurumo za radi katika maeneo machache.

Nyanda za juu kaskazini-mashariki (mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro)

kunatarajiwa kupata mvua katika maeneo machache.

Magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora) kunatarajiwa kupata
vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo za radi katika maeneo machache

hususan ya mkoa wa Kigoma.
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Kanda ya kati (Dodoma na Singida) kunatarajiwa kuwa na hali ya ukavu kwa

ujumla.

Nyanda za juu Kusini-magharibi (Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa)

kunatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua katika maeneo machache.

HALI YA HEWA KILIMO:
MATARAIJIO NA USHAURI KATIKA KIPINDI CHA

APRILI 21-30, 2026

H ali ya mvua inayotarajiwa katika maeneo machache nchini itaendelea
kusaidia kuongeza unyevu nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji na
maendeleo ya mazao. Hali ya ukavu inayotarajiwa hususan katika mikoa ya
Dodoma na Singida inatarajiwa kusaidia maendelo ya mazao hususan zao la alizeti
lilipo katika hatua ya kutoa maua na kukomaa.
Ushauri:

e Maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua (kanda ya Ziwa
Victoria, Pwani ya Kaskazini na Nyanda za juu Kaskazini
Mashariki: Wakulima katika maeneo haya wanashauriwa kuchukua
tahadhri kutokana na uwepo wa magonjwa na wadudu waharibifu wa
mazao na kupulizia dawa mara tu itakapohitajika. Pia wanashauriwa
kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku kwa mipango
thabiti ya shughuli za kilimo.

e  Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua (Nyanda za Juu Kusini
Magharibi, Mikoa ya Magharibi, Pwani ya kusini na Kanda ya Kati
na Kusini): Wakulima wanashauriwa kufuatlia hali ya mazao na pia
kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku.

e Malisho na upatikanaji wa maji kwa wafugaji:  Wafugaji
wanashauriwa kuendelea kupanda majani ya malisho na kuvuna maji ya
mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae.

e Wavuvi wa Samaki baharini na maziwa makuu: Wavuvi
wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku
ili kujua wakati sahihi wa kufanya shughuli za uvuvi kutokana na

uwezekano wa kujitokeza mawimbi makubwa na upepo mkali
Ushauri huu umedhamiria kuongeza tija kwenye kilimo na kupunguza athari

zitokanazo na hali mbaya ya Hewa. Wadau wote wa kilimo wanahimizwa

kufuatilia taarifa za hali ya hewa ili kawa na mipango thabiti ya shughuli za kilimo.

HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI

CHA APRILI 21-30, 2026

ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito vinatara-
jiwa kubaki kawaida katika maeneo mengi. Jamii inashauriwa kuvuna maji

ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae.
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